การฝึกอบรมในวันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2565 เป็นครั้งที่ 4 แล้วที่ทางหลักสูตรได้มีการจัดฝึกอบรมมาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งในช่วงแรกของการอบรมจะเป็นช่วง วกส. Talk
พบกับท่านแรก คุณแหลม สำเริง แสงภู่วงค์ (ตัวแทนจากกลุ่ม วายุภักษ์)
อธิบดีกรมฝนหลวงและการบินเกษตร
และท่านที่ 2 คุณตุ๊ ถาวร เตชะไกรศรี (ตัวแทนจากกลุ่ม มัจฉานุ)
Managing Director บริษัท ที ไทย แสน็ค ฟู้ดส์ จำกัด
ที่มาเล่าสิ่งที่น่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องฝนหลวงและการบินของคุณสำเริง แสงภู่วงค์ ตัวแทนกลุ่มวายุภักษ์ และอีกหนึ่งท่านในเรื่องธุรกิจสินค้าเกษตรไทยในต่างแดน ของคุณถาวร เตชะไกรศรี ที่มาแชร์ประสบการณ์ของตนเองให้กับเพื่อนๆฟัง เพื่อทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ วิสัยทัศน์ ระหว่างผู้บริหารระดับสูงทั้งภาครัฐและเอกชนที่เข้ารับการฝึกอบรมด้วยกัน
วิทยากรในวันนี้ ท่านมาในหัวข้อที่น่าสนใจเลยทีเดียว “ความท้าทายจากนโยบายสู่การลงมือทำ”
พบกับ ดร.ทองเปลว กองจันทร์ ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์
ท่านได้กล่าวถึง ผลงานที่ผ่านมาของของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ คือ มุ่งเคลื่อนยุทธศาสตร์ชาติ นโยบายรัฐ กระทรวงให้บรรลุเป้าหมายรองรับความปกติใหม่ NEXT normal
ท่านที่ 2 มาในหัวข้อ “วิสัยทัศน์การเกษตรไทย”
โดย คุณปองพล อดิเรกสาร อดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรเเละสหกรณ์
ทำไมต้องให้เกษตรนำการเมือง ? ภารกิจสำคัญ และเยี่ยมชมการผลิตภาคการเกษตรและอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติ เพื่อทูตต่างประเทศเพื่อให้เข้าใจในระบบการผลิตและปัญหาของไทย และบทบาทของกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และเป็นโอกาสที่เกษตรกรได้สัมผัสกับคู่ค้าต่างประเทศ
อีกทั้งพบกับวิทยากรระดับแนวหน้าของประเทศ ในธุรกิจเคมีภัณฑ์ (Chemical Flagship) ของกลุ่มปตท. GC
มาบรรยายในหัวข้อ “ความสำคัญของ BCG กับภาคเกษตรไทย ”
ดร.คงกระพัน อินทรแจ้ง ประธานเจ้าห น้าที่บริหารและกรรมการผู้จัดการใหญ่
บริษัท พีทีที โกลบอล เคมิคอล จำกัด (มหาชน)
พูดถึง ESG ที่นำไปสู่ BCG ซึ่งเป็นประเทศที่มีความหลากหลายทางชีวภาพเป็นพื้นฐาน เปลี่ยน Comparative Advantage ที่ไทยมีจากความ หลากหลายทางชีวภาพและวัฒนธรรม ให้เป็น Competitive Advantage ด้วยนวัตกรรม เพื่อให้เกิดเศรษฐกิจที่เติบโต แข่งขันได้ในระดับโลก
Recent Comments