หลักสูตรวิทยาการเกษตรระดับสูง (วกส.) รุ่นที่ 1 ได้จัดกิจกรรมการเรียนรู้ด้านการเกษตรและสานสัมพันธ์ขึ้น (ACE Trip ครั้งที่ 1) ณ จังหวัดขอนแก่น วันที่ 4-6 มีนาคม 2565 เพื่อศึกษาดูงานในจังหวัดขอนแก่น
วันที่ 4 มีนาคม 2565
พบผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น และ เกษตรและสหกรณ์จังหวัด โดย คุณสมศักดิ์ จังตระกุล (ผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น)
ทางคณะศึกษาวกส. 1 ได้เดินทางไป ณ ศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ จังหวัดขอนแก่น
นำโดยคุณปราโมทย์ ยาใจ อธิบดีกรมหม่อนไหม พร้อมด้วยผู้แทนส่วนราชการในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และส่วนราชการอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องในจังหวัดขอนแก่น ตลอดจนร้านค้า เกษตรกร และผู้ประกอบการ ร่วมจัดแสดงนิทรรรศการด้านหม่อนไหมและวิทยาการด้านการเกษตร ต้อนรับคณะศึกษาดูงานของผู้เข้ารับการฝึกอบรมหลักสูตรวิทยาการเกษตรระดับสูง (วกส.) รุ่นที่ 1 ณ ศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ จังหวัดขอนแก่น
ภายในงาน มีการแสดงนิทรรศการเฉลิมพระเกียรติ 90 พรรษา สมเด็จพระนางเจ้าสิรกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง ผ้าไหมตรานกยูงพระราชทาน หนังสือเฉลิมราชพัสตรา ผ้ามัดหมี่ลายขอเจ้าฟ้าสิริวัณณวรีฯ และขอนแก่นเมืองหัตถกรรมโลกแห่งผ้ามัดหมี่ พร้อมทั้งจุดสาธิต และนิทรรศการด้านหม่อนไหม นิทรรศการวิทยาการด้านการเกษตรจากหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และส่วนราชการอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องในจังหวัดขอนแก่น
นอกจากนี้ ยังมีการแสดงและจำหน่ายสินค้าผ้าไหม ผลิตภัณฑ์จากหม่อนและไหม ตลอดจนสินค้าเด่นจากหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เกษตรกร และผู้ประกอบการในจังหวัดขอนแก่น ซึ่งได้รับความสนใจจากผู้ศึกษาดูงานเป็นอย่างมาก
โดยศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ ขอนแก่น นำโดยนางสาวจิราลักษณ์ ปรีดี ผู้อำนวยการศูนย์หม่อนไหมเฉลิมพระเกียรติฯ ขอนแก่น พร้อมด้วยบุคลากร ร่วมให้การต้อนรับและอำนวยความสะดวกตลอดการจัดงานในครั้งนี้
วันที่ 5 มีนาคม 2565 ทางคณะ วกส.1 ได้เดินทางไปศึกษาดูงาน โครงการ OASIS บ้านหนองไผ่ อำเภอหนองเรือ
ฟังการบรรยายของ คุณอิสระ ว่องกุศลกิจ (ประธานกิตติมศักดิ์ กลุ่มมิตรผล)ในหัวข้อ “การสร้างมูลค่าเพิ่มห่วงโซ่คุณค่าธุรกิจ ของกลุ่มมิตรผล”
ต่อด้วย “กิจกรรมศึกษาดูงานเกษตรสมัยใหม่ โครงการ OASIS และโรงงานน้ำตาลมิตรภูเวียง”
กล่าวต้อนรับ และนำชมการสาธิตเกษตรสมัยใหม่ของกลุ่มมิตรผล โดย คุณบรรเทิง ว่องกุศลกิจ (ประธานกรรมการบริษัท กลุ่มมิตรผล) ซึ่งเป็นผู้เข้าอบรมในรุ่นที่ 1
วันที่ 6 มีนาคม 2565
เป็นกิจกรรมสุดท้ายของการมาจังหวัดขอนแก่น ซึ่งตัวแทนกลุ่มนักศึกษา วกส. ทั้ง 8 กลุ่ม มีการนำเสนอร่างแนวคิด (1 “Pitch) สร้างนโยบายการเกษตรไทยอย่างยั่งยืน
ดำเนินการโดย สำนักงานพัฒนาการวิจัยการเกษตร (องค์การมหาชน)
Recent Comments